Tư vấn về tranh chấp liên quan đến hợp đồng thuê đất khi bên cho thuê đã chết

Trong trường hợp bên cho thuê quyền sử dụng đất là cá nhân chết thì bên thuê vẫn được tiếp tục thuê quyền sử dụng đất cho đến hết thời hạn thuê.

Hỏi: Năm 1996 ba mẹ em có thuê một mảnh đất phần trăm của ông P, trong hợp đồng viết thời hạn thuê là: đến khi nào nhà nước thu hồi thì gia đình em phải trả lại cho nhà nước, nhưng nay 20 năm ông P đã mất, các con của ông khởi kiện yêu cầu gia đình em phải trả lại đất. tại TAND Huyện ngày 27/07/2016 Tòa xử gia đình em thua kiện phải trả lại đất cho gia đình ông P đồng thời phải đóng án phí 2 triệu đồng + lệ phí. Em xin hỏi tòa xử như vậy có đúng không, nếu gia đình em xin phúc thẩm thì có khả năng thắng không và án phí phúc thẩm là bao nhiêu? (Nguyễn Công Long - Thái Bình)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Bộ luật Dân sự 2005 quy định:

Điều 711.Quyền tiếp tục thuê quyền sử dụng đất khi một bên chết

"1.Trong trường hợp bên cho thuê quyền sử dụng đất là cá nhân chết thì bên thuê vẫn được tiếp tục thuê quyền sử dụng đất cho đến hết thời hạn thuê.

2.Trong trường hợp bên thuê quyền sử dụng đất là cá nhân chết thì thành viên trong hộ gia đình của người đó được tiếp tục thuê quyền sử dụng đất cho đến hết thời hạn thuê nhưng phải báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

Căn cứ theo quy định trên, bên cho thuê là đất của Ông P và Ông Pđã chết thì gia đình bạn vẫn được tiếp tục thuê quyền sử dụng đất cho đến hết thời hạn thuê đã thỏa thuận ban đầu trong hợp đồng thuê. Trường hợp, gia đình bạn không đồng ý với quyết định của phiên tòa sơ thẩm thì có thể làm đơn kháng cáo quyết định đó. Và bạn phải nộp đơn kháng cáo kèm theo các giấy tờ, tài liệu, chứng cứ liên quan đến vụ việc thuê quyền sử dụng đất giữa bạn và Ông P.

Về thời hạn kháng cáo: Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi 2011 quy định:

Điều 245.Thời hạn kháng cáo

"1. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết".

Về án phí phúc thẩm: Căn cứ theoPháp lệnh 10/2009/UBTVQH12 về Án phí, lệ phí tòa án:

Mức án phí dân sự phúc thẩm là 200.000 đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.