Quy định về quyền sử dụng đất

Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính.

Hỏi: Gia đình em mới làm lại sổ đỏ. Sổ cũ ghi 500m2 toàn bộ là đất thổ cư nhưng khi làm lại sổ mới thì ghi 250m2 đất thổ cư, 250m2 đất trồng cây lâu năm. Khi em hỏi thì cơ quan địa chính nói không sao. Luật sư cho em hỏi là cơ quan địa chính làm như vậy là đúng hay sai, quy định thế nào và gia đình em có thể làm sổ đỏ ghi 500m2 là đất thổ cư không? (Mai Cường)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguy
ễn Bảo An - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:
Điều 10 Luật đất đai năm 2013 quy định về phân loại đất như sau:

"Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây: b) Đất trồng cây lâu năm".

Đất ban đầu theo như sổ cũ của
anh (chị)là đất phi nông nghiêp. Cơ quan địa chinh lại ghi một nửa là đất trồng cây lâu năm (đất nông nghiệp), một nửa là đất ở.

Điều 12 Luật đất đai năm 2013 quy định về những hành vi bị nghiêm cấm:

"8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai".
Khoản 1 Điều 106 Luật đất đai năm 2013 có quy định cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp như sau: "b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận”.

Khoản 1 Điều 86 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật đất đai có quy định:

"Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính…” .

Như vậy,
anh (chị)có thể nộp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký đất đai để tiến hành đính chính.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.