Trình tự, thủ tục đính chính lại GCNQSDĐ đã cấp

Khi GCNQSDĐ đã được cấp có sai sót, để được đính chính lại cần phải nộp lên văn phòng đăng ký đất đai. Hồ sơ nộp bao gồm đơn đề nghị đính chính GCNQSDĐ kèm theo GCNQSDĐ bản gốc.

Hỏi: Đất thổ cư của tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2013. Tuy nhiên vừa rồi tôi mới phát hiện ra trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó đã ghi sai tên và ngày sinh của tôi. Đề nghị luật sư tư vấn cho tôi trình tự, thủ tục và hồ sơ đính chính lại những sai sót này? (Phạm Vũ Phương - Trà Vinh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nông Thị Lan-Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để anh (chị) tham khảo như sau:

Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai:

“Thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp: Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính...”
(khoản 1 Điều 86).

Thông tư 24/2014/TT- BTNMT quy định về hồ sơ địa chính:

“Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục cấp đổi, cấp lại, đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận: 3. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp gồm có: a) Đơn đề nghị đính chính đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản phát hiện sai sót trên Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp; b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp”
( khoản 3 Điều 10).

Như vậy, căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 86 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, anh (chị) có trách nhiệm nộp GCNQSDĐ đã được cấp có sai sót lên văn phòng đăng ký đất đai để đính chính. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm đính chính lại GCNQSDĐ đã cấp theo quy định của pháp luật.

Về hồ sơ nộp bao gồm đơn đề nghị đính chính GCNQSDĐ kèm theo GCNQSDĐ bản gốc đã được cấp lên Văn phòng đăng ký đất đai cấp quận, huyện để được giải quyết theo quy định tại khoản 3 Điều 10 Thông tư số 24/2014/TT- BTNMT.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.