Phải làm thủ tục đổi giấy đăng ký xe, nếu thay đổi màu xe

Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn...

Luật sư cho tôi hỏi, xe của tôi đi đã nhiều năm, nay màu xe bị bạc trông rất là cũ. Tôi cũng không thích màu xe đó và muốn sơn lại màu khác. Vậy, tôi có phải làm lại giấy đăng ký xe không? Nếu làm lại thì cần thủ tục gì? (Việt Dũng - Nam Định)

Luật gia Đinh Thị Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest (
Tổng đài tư vấn pháp luật19006218) - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để tham khảo, như sau:

Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 4/4/2014 quy định:

Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này” (khoản 1, Điều 14)

Son-lai-mau-xe-co-phai-lam-thu-tuc-doi-giay-dang-ky-xe-khong

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi:19006198

Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe)...

Trường hợp chủ xe là cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân, Quân đội nhân dân hoặc học sinh, sinh viên đã đăng ký xe theo địa chỉ cơ quan, trường học, nay xuất ngũ, chuyển công tác, ra trường thì được giải quyết đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe theo địa chỉ thường trú hoặc tạm trú mới.

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng chủ xe phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định” (khoản 3, Điều 14)

Như vậy, nếu anh muốn thay đổi màu sơn của xe thì phải làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA. Về thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, anh làm giấy tờ theo quy định tại khoản 3 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA.


Khuyến nghị:

  1. Nội dungtư vấn pháp luật giao thôngmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  2. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.
  3. Để có thông tin chính xác cho tình huống cụ thể, Quý vị nên tìm đến sự hỗ trợ của các luật sư, luật gia và tổ chức chuyên nghiệp.

Trường hợp Quý vị liên hệ với luật sư, luật gia củaCông ty LuậtTNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:

  1. Địa chỉ:Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2, Toà nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  3. Điện thoại: 04-66.527.527 - Hotline: 0936.123.777 - Tổng đài tư vấn: 1900 6198 (nhánh số 4)
  4. E-mail: [email protected], Hoặc: [email protected]