Tư vấn pháp luật về thủ tục sang tên di chuyển xe đi tỉnh khác

Điều 12 thông tư 15/2014/TT-BCA thì hồ sơ sang tên, di chuyển xe đi tỉnh khác.

Hỏi: Em mới mua 1 chiếc xe máy mới, hóa đơn bán hàng và các giấy tờ xe, đứng tên em, hộ khẩu em tuyên quang, giờ em muốn làm giấy tờ mua bán cho tặng cho chị gái ruột e ở Hà Nội. Nhưng do điều kiện không cho phép, nên em định nhờ người ở quê làm thủ tục chuyển nhượng cho, vì em đi làm xa. như vậy có được không? (Đinh Liêm - Nghệ an)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại điều 12 thông tư 15/2014/TT-BCA thì hồ sơ sang tên, di chuyển xe đi tỉnh khác như sau:

Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

"1.Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo ".

Thứ ba, làm thủ tục đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển tới (làm tại Hà Nội). Hồ sơ như sau

Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

"1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định".

Nếu bạn không có điều kiện thực hiện các thủ tục chuyển nhượng xe thì bạn có thể ủy quyền cho người khác thay bạn làm các thủ tục này bằng một.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.