Độ tuổi cấp chứng minh nhân dân và đăng ký xe

Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn: Hiện con trai tôi đã được 14 tuổi, cháu đã đủ tuổi được làm Giấy chứng minh nhân dân chưa? Ngoài ra, gia đình đang có dự định mua một chiếc xe đạp điện cho cháu tiện đi học, thì cháu có được đứng tên đăng ký xe không ạ? Nếu được đăng ký thì thủ tục đăng ký như thế nào? (Phạm Ngát – Bắc Ninh)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Vũ Khánh Hoàng - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nghị định 05/1999/NĐ-CP của Chính phủ quy định về chứng minh dân nhân:

“Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân (khoản 1 Điều 3)

Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 25 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (kể cả xe đạp điện)” (điểm e khoản 1 Điều 3)

Thông tư 15/2014/TT-BCA của Bộ Công an quy định về đăng ký xe:

“Hồ sơ đăng ký xe gồm:
1. Giấy khai đăng ký xe.
2. Giấy tờ của chủ xe.
3. Giấy tờ của xe.”
(Điều 7)

Như vậy, trong trường hợp của anh nếu con trai anh đủ 14 tuổi sẽ được cấp giấy Chứng minh nhân dân theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 05/1999/NĐ-CP. Theo đó, con anh hoàn toàn có đủ điều kiện để đăng ký xe, bởi theo quy định tại Điều 7 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì hồ sơ đăng ký xe gồm: Giấy khai đăng ký xe, Giấy tờ của chủ xe (Giấy chứng minh nhân dân – điểm a khoản 1 Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA). Tuy nhiên, hiện nay theo quy định của pháp luật hiện hành về lĩnh vực giao thông đường bộ thì đối với xe đạp điện không cần phải thực hiện việc đăng ký. Bởi theo quy định tại điềm e khoản 1 Điều 3 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì xe đạp điện được ghi nhận là một phương tiện thô sơ. Không chỉ vậy, theo nội dung tại Điều 1 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định phạm vi áp dụng của Thông tư này không hề ghi nhận việc đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ đối với xe đạp điện. Chính vì vậy, anh không cần phải thực hiện việc đăng ký xe đạp điện cho con trai của anh.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.