Người sử dụng lao động có quyền giữ lương của người lao động không?

Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

Hỏi: Tôi làm việc tại một công ty may được gần 4 năm. Đầu tháng 5 năm 2016 gia đình tôi có việc nên không có người trông con nên tôi đã làm đơn xin nghỉ không lương một tháng để ở nhà trông con. Sau khi nghỉ được 1 tuần thì tới ngày lấy lương của công ty tôi có lên công ty để lấy lương của tháng 4 thì công ty nói với tôi là cho tôi nghỉ việc luôn và hẹn tôi đúng ngày 20 lên công ty để lấy lương.Ngày 20 tôi lên côngty thì côngty lại nói cứ về đi khi nào có lương thì côngty sẽ báo lại sau .Và từ hôm đó đến gtôi đã gọi điện hỏi rất nhiều nhưng cty đều trả lời ngắn gọn một câu là chưa có. Đề nghị luật sư tư vấn tôi phải làm gì bây giờ và bao giờ tôi mới có thể lấy được lương của mình? (Mai Liên- Bình Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 116 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: "1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương."

Như vậy, nếu bạn thỏa mãn Khoản 3 Điều 116 BLLĐ thì đương nhiên rằng người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt với bạn là trái quy định.

Trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động:"1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ luật này.2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.3. Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ luật này". (Điều 39 Bộ luật Lao động năm 2012)

Như trường hợp của bạn, công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vớibạn là trái quy định của pháp luật, bởi vì vi phạm về thời hạn báo trước và người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng khi bạn đang nghỉ việc riêng và có sự đồng ý của người lao động.

Về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật: "1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này" (Điều 43 Bộ luật Lao động 2012).

Vì vậy bạn có thể khiếu nại về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật của công ty và buộc công ty phải thực hiện nghĩa vụ của mình.

Về vấn đề tiền lương theo quy định pháp luật hiện hành

Kỳ hạn trả lương:"1. Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.2. Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.3. Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán được trả lương theo thoả thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng" (Điều 95Bộ luật Lao động 2012)

Nguyên tắc trả lương: "Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương" (Điều 96Bộ luật Lao động 2012)

Trong trường hợp của bạn, thì người sử dụng đã vi phạm về kỳ hạn trả lương và nguyên tắc trả lương. Vì vậy bạn có thẻ nhờ tổ chức công đoàn tại cơ sở hoặc tổ chức công đoàn cấp trên đứng ra bảo vệ quyền lợi cho bạn. Trình tự giải quyết tranh chấp bạn có thểthông qua hòa giải viên trước hoặc trực tiếp giảiquyết tranh chấp của mình bằng tòa án.

Khuyến ngh:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.