Tư vấn pháp luật: bị công ty ép viết đơn xin thôi việc

Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động...

Hỏi: Tháng 3/2016, tôi có xin vào làm tại công ty B, sau khi thử việc 5 tháng (tháng 6, 7, 8/2016), tôi được ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) có thời hạn 12 tháng.Tháng 8/2016, tôi mới làm chính thức được 20 ngày thì công ty gọi lên thông báo tôi vi phạm qui định của côngty, để tránh phải đưa ra kỷ luật, côngty yêu cầu tôi tự viết đơn xin nghỉ việc, nộp luôn cho phòng nhân sự và phải nghỉ luôn. Từ hôm đó, tôi không thấy có thông báo gì từ công ty. Luật sư cho tôi hỏi, côngty làm như thế có đúng luật không? (Trần Thắng - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn không nói ở đây bạn vi phạm vấn đề gì lỗi của bạn ra sao nên chúng không không thể kết luận được bạn có thuộc trường hợp áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải hay không ? Tuy nhiên nếu như bạn đã viết đơn xin nghỉ và đã được công ty chấp thuận thì đây là trường hợp hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động. Bạn sẽ không thể khiếu nại được do đây là bạn tự nguyện viết đơn xin nghỉ.

- Về bảo hiểm xã hội.

Trong trường hợp này, bạn nói rằng công ty chưa đóng BHXH cho bạn do đó, bạn có thể hỏi công ty xem đã báo tăng BHXH cho bạn hay chưa, hoặc bạn có nộp sổ bảo hiểm trước đây thì có quyền liên hệ với công ty để lấy lại sổ BHXH của mình. Ngoài ra bạn có quyền yêu cầu công ty thanh toán tiền lương cho mình trong những ngày bạn làm việc thực tế tại công ty với mức lương theo hợp đồng lao động. Theo quy định tại điều 47 Bộ luật lao động 2012

"Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán."

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.