Nghĩa vụ trả nợ chung của hai vợ chồng

Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm; Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình

Hỏi: Khi làm ngôi nhà chung để ở, tôi phải vay thêm tiền của anh trai tôi để làm, nhưng tôi lại không nói với chồng, bây giờ chỉ còn tờ giấy vay nợ. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi ly hôn chúng tôi phải bán ngôi nhà đó thì số tiền đó có được trả số tiền nợ trong giấy kia không? (Hoàng Hoa - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Ngọc Ánh - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng như sau:Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây: "1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan".

Theo thông tin chị cung cấp,khi làm ngôi nhà chung để ở, chị phải vay thêm tiền của anh trai chị để làm, nhưng chị lại không nói với chồng về khoản vay này. Căn cứ theo quy định nêu trên thì khoản vay này có giấy tờ vay và nó được xác định là nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình. Tuy nhiên, do chị không cho chồng biết về khoản vay này nên chồng chị có quyền nghi ngờ. Chị có nghĩa vụ chứng minh tại Tòa án, cung cấp giấy tờ vay để Tòa án xác định cho chị. Trường hợp đúng là chị sử dụng số tiền vay vào việc xây dựng nhà thì khi bán căn nhà đi, vợ chồng chị phải trích ra một khoản tiền để trả nợ cho anh trai chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.