Tư vấn giải quyết trường hợp công ty ép nhân viên nghỉ việc

Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động

Hỏi: Hiện tại tôi đang làm cho một công ty ở Việt Nam. Trường hợp của tôi là đang bị công ty ép nghỉ việc vì lý do rất khó hiểu.Tôisử dụng thẻ tín dụng của mộtngười bạn nhưng đã được sự đồng ý của người bạn này để mua hàng tại mộtsố chi nhánh của công ty nhưng côngty ép tôivào tội vi phạm pháp luật khi sử dụng thẻ tín dụng người khác và kýtên thay người đó, bắt tôiphải tự nộp đơn nghỉ việc nếu khôngsẽ bị sa thải và đánh giá xấu trên lý lịch. Tuy nhiên côngty chưa đưa ra bất cứ quy định gì về vấn đề trên. Tôi có viphạm pháp luật không? Công ty làm như vậy có đúng không? (Minh - Nghệ An)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 128 BLLĐ những quy định cấm khixử lý kỷ luật lao động:"1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động."

Theo quy định trên, thìngười sử dụng lao động chỉ có quyền xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động khi hành vi vi phạm này được quy định trong nội quy lao động và người sử dụng lao động có nghĩa vụ chứng minh lỗi của người lao động. Như vậy, trong trường hợp của bạn, có thể thấy người sử dụng lao động cho rằng bạn có hành vi vi phạm pháp luật khi sử dụng thẻ tín dụng người khác và ký tên thay người đó nhưng lại không chứng minh được lỗi của bạn và không chứng minh được hành vi vi phạm của bạn có được quy định trong nội quy laođộng hay không. Mặt khác, việc bạn mượn thẻ đã được sự đồng ý của người bạn kía.Do đó, bạn không bị coi là vi phạm kỷ luật lao động vàngười sử dụng lao động không có quyền xử lý kỷ luật lao động đối với bạn và càng không có quyền buộc bạn phải nộp đơn thôi việc. Hành vi buộc bạn phải nộp đơn thôi việc nếu không sẽ bị sa thải của người sử dụng là trái với quy định của pháp luật. Bạn có quyền làm đơn khiếu nại về quyết định hoặc hành vi của người sử dụng nếu quyết định hoặc hành vi đó xâm phạm đến quyền và lợi ích của bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.