Luật sư tư vấn về nơi nhận chế độ thai sản

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về nơi nhận chế độ thai sản.

Hỏi: Tôi bắt đầu làm việc vào ngay 15/8/2015. Sau 3 tháng thử việc công ty chính thức ký hợp đồng lao động vào ngày 15/11/2015. Đến ngày 1/7/2016 tôi sinh em bé (trước đó ngày 18/5/2016 tôi xin nghỉ phép dưỡng thai và đi làm lại vào 18/11/2016, thời gian nghỉ 6 tháng theo quy định). Cho tôi được hỏi, nếu ngày 18/11/2016 tôi nghỉ việc luôn không đi làm lại thì tôi có được hưởng trợ cấp thai sản hay không? Và tôi rút lại sổ bảo hiểm xã hội ở đâu? (Đông Nhi - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn sinh ngày 1/7/2016. Khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn được xác định từ tháng 7/2016 đến tháng 6/2016. Trong khoảng thời gian này bạn có đủ 6 tháng đóng bảo hiểm ( từ 15/11/2016 đến 18/5/2016) cho nên bạn đủ điều kiện hưởng thai sản.

Nếu ngày 18/11/2016, bạn nghỉ việc luôn không đi làm lại thì bạn vẫn được hưởng trợ cấp thai sản. Tuy nhiên, hồ sơ hưởng thai sản bạn sẽ không nộp tại công ty nơi bạn công tác, mà bạn nộp trực tiếp tại cơ quan bảo hiểm xã hội.

Hồ sơ hưởng bảo hiểm thai sản gồm có:

- Sổ bảo hiểm xã hội.

- Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh con mà con chết hoặc mẹ chết.

Còn đối với sổ bảo hiểm xã hội này: khi chấm dứt hợp đồng lao động, công ty có trách nhiệm trả lại sổ bảo hiểm cho bạn theo quy định tại điều 47 Bộ luật lao động 2012:

"Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.