Chế độ thai sản cho người lao động nghỉ sớm hơn HĐLĐ

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ sinh con;...

Hỏi:Em ký hợp đồng lao động thời hạn 12 tháng (đến hết tháng 9/2016). Em đóng bảo hiểm từ tháng 12/2015 đến hết tháng 8/2016 là được 9 tháng. Thời gian dự sinh là cuối tháng 11/2016. Nếu em làm việc hết tháng 8 rồi nghỉ việc (nghỉ trước sinh dự kiến 2,5 tháng) thì có được hưởng chế độ thai sản không? (Hồng Hoa - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:b, Lao động nữ sinh con;c, Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản. Điều kiện hưởng chế độ thai sản là đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con. Bạn đã đóng bảo hiểm từ tháng 12/2015 đến hết tháng 8/2016 là được 9 tháng nên bạn hoàn toàn được nhận chế độ thai sản theo Luật bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.