Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con trước ngày 1/1/2016?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai;...

Hỏi: Em đi làm và đóng BH từ tháng 11/2014 đến hết tháng 7/2015 thì em xin nghỉ làm đến tháng 11/2015 em sinh. Em nghỉ trước sinh 4 tháng có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không? (Nguyễn Trang - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hiện tại, từ 1/1/2016 thì luật bảo hiểm xã hội 2014 đã có hiệu lực, tuy nhiên theo bạn trình bày thì bạn sinh vào tháng 11/2015 khi đó vẫn áp dụng luật bảo hiểm xã hội 2006.

Căn cứ theo quy định tại điều 28, luật bảo hiểm xã hội 2006 về điều kiện hưởng chế độ thai sản là:"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Như vậy, trường hợp của bạn bạn đóng bảo hiểm từ tháng 11/2014 đến tháng 7/2015 là bạn đã đóng bảo hiểm được 9 tháng trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh (tháng11/2014 đến tháng11/2015). Theo đó, bạn đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật bảo hiểm xã hội 2006.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.