Luật sư chuyên tư vấn về thủ tục ly hôn và xử lý tài sản sau khi ly hôn

Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Hỏi: Chị gái tôi lấy chồng đã hơn 10 năm và có 2 con nhỏ một cháu học lớp 4 và một cháu 5 tuổi. Sau khi lấy chồng 1 năm thì mẹ tôi đã chia cho anh chị 250 m2 đất cắt ra từ thửa đất gia đình đang ở và chia thành 2 sổ đỏ (1 sổ đỏ đứng tên vợ, 1 sổ đỏ đứng tên chồng). Mẹ tôi cũng đã xây 1 căn nhà 3 gian và hơn 10 phòng trọ sinh viên cho anh chị chuyển sang ở bên thửa đất đã cho này. Năm 2012 anh chị mua thêm một mảnh đất gần nhà (sổ đỏ đứng tên chồng) và xây một nhà 3 tầng rồi chuyển sang thửa đất bên này ở. Đến nay, do mâu thuẫn gia đình dẫn tới ly hôn, nhưng cả 2 anh chị đều không thống nhất về việc chia tài sản: chồng chị thì muốn bán hết đất và tài sản để chia đôi số tiền nhưng chị tôi thì không đồng ý nên tòa án gọi ra 3 lần nhưng cũng không giải quyết xong. Đến nay chưa giải quyết ly hôn xong thì chị tôi đã mang thai với một người khác và 2 người đang xây một căn nhà tại thửa đất mẹ tôi cho mang tên chị và đã phá đi vài phòng trọ cũ. Chồng chị thì đang ra sức ngăn cản và có những hành động tiêu cực. Đề nghị Luật sư tư vấn, muốn giải quyết ly hôn trong trường hợp của chị tôi thì phải làm thế nào? (Thành Công - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh hỏi, chúng tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

"1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. 2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ. 3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

Trong trường hợp trên của anh thì chị gái anh đang mang thai và trong trường hợp này thì người chồng bị hạn chế quyền ly hôn theo khoản 3 điều 51 Luật hôn nhân và gia đình. Nhưng chị anh thì không. Chị gái anh có quyền ly hôn và có thể là gửi đơn ly hôn đơn phương đến tòa án.

- Hồ sơ xin ly hôn bao gồm: Đơn xin ly hôn. Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trú của vợ và chồng. Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của vợ và chồng. Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở (nếu có)… Bản sao giấy khai sinh của con.

- Thẩm quyền giải quyết của Tòa án: Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn của là tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú. Trường hợp không biết thông tin về nơi cư trú, làm việc của bị đơn thì Tòa án có thẩm quyền giải quyết được quy tại điểm a, khoản 1, Điều 36 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004. Theo đó, “nếu không biết nơi cư trú, làm việc,trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc,có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết”.

Tại điểm a, khoản 1, Điều 33 Bộ luật tố tụng dân sự quy định thẩm quyền xét xử về hôn nhân (không có yếu tố nước ngoài) thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện, nên trường hợp này chị anh có thể nộp hồ sơ yêu cầu giải quyết việc ly hôn của mình tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng chị anh cư trú.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.