Thủ tục ly hôn đơn phương nhưng không xác định được địa chỉ cư trú của bị đơn

Bạn có thể gửi đơn tới Tòa án nơi mà chồng bạn đang tạm trú để nộp hồ sơ xin ly hôn thì Tòa án tại nơi đó sẽ giải quyết cho chị.

Hỏi: Hiện nay tôi đã làm đơn xin giải quyết li hôn và đã được toà án thụ lí vụ án, xong khi toà án gọi cả hai vợ chồng tôi ra toà thì chồng tôi không chịu ra toà (chồng tôi đã bỏ nhà đi thuê nhà trọ tại quận khác để ở và tôi cũng trực tiếp đưa giấy toà án gọi). Bởi vậy toà án nói với tôi là tôi sẽ phải rút đơn lại trong khi tôi không muốn tiếp tục hôn nhân này.Nếu tôi không rút đơn toà án sẽ đình chỉ vụ án với lí do chồng tôi không đến toà cũng không có mặt tại địa phương. Vậy bây giờ tôi phải làm sao để toà án giải quyết li hôn cho tôi trong khi chồng tôi không chịu ra toà và nếu tôi không rút đơn toà án có được quyền đình chỉ vụ li hôn này không? (Bùi Giang - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định pháp luật thì khi bạn nộp hồ sơ xin ly hôn và được Tòa án thụ lý mà chồng bạn không chịu ra Tòa theo giấy triệu tập và cũng đã chuyển đi nơi khác thì Tòa án có căn cứ đình chỉ vụ án với lý do đương sự không có mặt mà không có mặt tại địa phương theo quy định trong Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành như sau:"Điều 192. Đình chỉ giải quyết vụ án dân sự:1. Sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự các trường hợp sau đây:a) Nguyên đơn hoặc bị đơn là cá nhân đã chết mà quyền, nghĩa vụ của họ không được thừa kế;b) Cơ quan, tổ chức đã bị giải thể hoặc bị tuyên bố phá sản mà không có cá nhân, cơ quan, tổ chức nào kế thừa quyền, nghĩa vụ tố tụng của cơ quan, tổ chức đó;c) Người khởi kiện rút đơn khởi kiện và được Tòa án chấp nhận hoặc người khởi kiện không có quyền khởi kiện;d) Cơ quan, tổ chức rút văn bản khởi kiện trong trường hợp không có nguyên đơn hoặc nguyên đơn yêu cầu không tiếp tục giải quyết vụ án;đ) Các đương sự đã tự thỏa thuận và không yêu cầu Tòa án tiếp tục giải quyết vụ án.e) Nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị giải quyết vắng mặt hoặc vì sự kiện bất khả kháng".

Vậy nên, bạn có thể gửi đơn tới Tòa án nơi mà chồng bạn đang tạm trú để nộp hồ sơ xin ly hôn thì Tòa án tại nơi đó sẽ giải quyết cho chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.