Thủ tục ly hôn khi chưa tổ chức lễ cưới?

Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

Hỏi: Tôi là người ở TP. Biên Hoà nhưng tôi đang sống trọ và làm việc tại TP Hồ Chí Minh. Tôi và anh ấy bằng tuổi (sinh năm 1991) đã quen và tìm hiểu nhau khoảng hai năm từ cuối năm 2012 và quyết định về Biên Hoà để đi đăng ký kết hôn tại phường của tôi vào ngày 21 tháng 07 năm 2015 và đã được sự đồng ý từ hai bên gia đìnhViệc tổ chức đám cưới được dự định là cuối năm 2017. Chúng tôi quyết định sống chung với nhau nơi chúng tôi thuê nhà. Nhưng cuộc sống của chúng tôi thường xảy ra những mâu thuẫn, bất đồng quan điểm về suy nghĩ lẫn tính cách và thường hay có những cuộc cãi vã. Vậy tôi có ly hôn được không? (Nguyễn Hương - Bắc Ninh)

 Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:"1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắcbệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi".

Trong trường hợp này bạn có đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật và có quyền yêu cầu xin ly hôn theo quy định tại điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Vấn đề ly hôn của bạn sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án nhân dân theo quy định tại khoản1 điều 27, khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự. Cụ thể:Nếu bạn và chồng không có thỏa thuận khác thì bạn nộphồ sơ khởi kiện về việc xin ly hôn tại TAND huyện nới cư trú của chồng bạn.Tòa án thông báo nộp tiền tạm ứng án phí và bạn sẽ phải nộp tiền tạm ứng án phí và phải nộp lại biên lai cho Tòa án.Tòa án sẽ thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.