Không ký hợp đồng lao động đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi, có trái pháp luật?

Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi.

Hỏi: Công ty tôi sản xuất các sản phẩm thủ công từ mây tre. Hiện tại, công ty tôi có 05 em lao động từ 14 tuổi đến 15 tuổi. Chúng tôi thấy các em còn bé nên chúng tôi không giao kết hợp đồng lao động mà chỉ nói qua với các em về mức lương và thời gian làm việc. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi làm thế có trái pháp luật không? (Vũ Văn Hải - Hải Dương)

d

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm a khoản 2 Điều 164 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau: “2. Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây: a) Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi”.

Điểm a khoản 2 Điều 19 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định như sau: “2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây: a) Sử dụng người dưới 15 tuổi mà không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật”.

Như vậy, khi sử dụng lao động từ 14 đến 15 tuổi, công ty anh (người sử dụng lao động) bắt buộc phải giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi. Do đó, công ty anh không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người lao động từ 14 tuổi đến 15 tuổi là trái pháp luật. Với hành vi vi phạm này, công ty anh sẽ bị xử phạt hành chính theo Luật định.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.