Không ký hợp đồng lao động có truy thu BHXH được không?

Việc không ký hợp đồng lao động vẫn có thể làm phát sinh nghĩa vụ đóng BHXH.

Hỏi: Công ty em thành lập từ tháng 10/2014. Nhưng cho đến nay vẫn chưa hoạt động nhiều, thế nên chỉ có Giám đốc và kế toán. Đến tháng 12/2016 em muốn ký hợp đồng lao động để tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Trong trường hợp của em thì có bị truy thu BHXH không? (Nguyễn Vân Hà - Hà Tĩnh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định như sau: “1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm: a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;…”.

Như vậy, tuy vào thời điểm năm 2014 bạn chưa ký HĐLĐ nhưng đã tồn tại quan hệ lao động thực tế từ đó đến nay. Bởi vậy bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, tính từ thời điểm bạn bắt đầu làm việc (2014) đến nay. Song do thời điểm 2014 bạn không ký HĐLĐ nên bạn sẽ phải tự chứng minh mình có quan hệ lao động với công ty (dựa vào xác nhận của người sử dụng, bảng thanh toán tiền lương…).

Điều 26 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng lao động: “…2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây: a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.4. Biện pháp khắc phục hậu quả: a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;…

Như vậy, trong trường hợp của công ty bạn ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định trên thì số tiền BHXH không đóng từ năm 2014 sẽ buộc truy thu vào cơ quan bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.