Hợp đồng lao động hết hạn khi lao động nữ đang nghỉ thai sản, xử lý thế nào?

Pháp luật lao động không có quy định về việc người sử dụng lao động phải tạo điều kiện, bố trí việc làm cho lao động nữ hết hạn hợp đồng khi đang nghỉ thai sản.

Hỏi: Tôi ký hợp đồng lao động 24 tháng với công ty cổ phần XP (Khánh Hòa). Công việc của tôi là thủ quỹ. Tôi vừa sinh con, nghỉ thai sản 06 tháng. Nay tôi chuẩn bị đi làm thì hợp đồng lao động của tôi cũng vừa hết hạn. Đề nghị luật sư tư vấn, trong trường hợp này tôi có được tiếp tục làm việc trong công ty nữa không? (Thu Hà)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động công ty Luật TNHH Everst - trả lời:

Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động có trường hợp:Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này” (khoản 1 Điều 36).
Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động” (khoản 3 Điều 155).

Tuy nhiên, trường hợp của chị là thời gian nghỉ thai sản lại trùng với thời gian hết hạn hợp đồng. Do đó, công ty chấm dứt hợp đồng lao động với chị vì lý do hết hạn hợp đồng (khoản 1 Điều 36 Bộ luật Lao động), mà không phải vì chị đang nghỉ thai sản(quy định tại khoản 3 Điều 155 Bộ luật Lao động). Pháp luật lao động không có quy định về việc người sử dụng lao động phải tạo điều kiện, bố trí việc làm cho lao động nữ hết hạn hợp đồng khi đang nghỉ thai sản.Vì vậy, chị có được tiếp tục làm việc trong công ty nữa hay không sẽ phụ thuộc vào vào chính sách đối với người lao động của công ty chị.
Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị tham khảo bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.