Luật sư tư vấn trong có thể chấm dứt hợp đồng khi người lao động mang thai không?

Luật sư tư vấn chấm dứt hợp đồng lao động của Công ty Luật TNHH Everest...

Hỏi: Tôi mới được ký hợp đồng làm việc ở một công ty thời trang với vị trí nhân viên PR với thời hạn một năm. 03 tháng sau, tôi có bầu. Chị giám đốc nhân sự mời tôi lên làm việc và thông báo công ty quyết định chấm dứt hợp đồngồng với tôi. Vì lý do tôi đã vi phạm một điều khoản trong hợp đồng lao độngg đã ký với công ty là không được có bầu trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng. Tôi phản đối thì chị giám đốc nhân sự nói đây là quyết định của tổng giám đốc, chị chỉ là người thông báo, muốn gì thì tôi phải lên làm việc với Tổng giám đốc. Tuy nhiên chị cũng cảnh báo rằng việc tôi khiếu nại là vô ích vì phần lỗi hoàn toàn thuộc về tôi. Luật sư tư vấn việccông ty chấm dứt hợp đồng lao động̣ng với tôi là đúng hay sai? Và, tôi có vi phạm hợp đồng khi mang thai trong thời gian thực hiện hợp đồng hay không? (Gia Nguyễn - Hậu Giang)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Lý do có thai không phải là một trong những lý do quy định tại Điều 38 Bộ luật lao động để người sử dụng lao động được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động. Bên cạnh đó, pháp luật lao động cũng nghiêm cấm người sử dụng lao động sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động (khoản 3 Điều 39 Bộ luật lao động năm 2012).

Theo Điều 29 Bộ luật lao động năm 2012, trường hợp trong hợp đồng lao động đã ký có điều khoản “không được có bầu trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng” thì điều khoản này sẽ bị vô hiệu do quy định quyền lợi của người lao động thấp hơn mức quy định trong pháp luật lao động. Trong trường hợp này, quyền và nghĩa vụ của người lao động được giải quyết theo quy định của pháp luật.

Theo đó, việc công ty quyết định chấm dứt hợp đồng lao động với bạn vì lý do có thai là trái với quy định của pháp luật lao động.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.