Hỏi trường hợp hết hạn hợp đồng lao động công ty không gia hạn?

Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, hợp đồng lao động của tôi và Công ty sẽ hết hạn vào ngày 21.09.2015 tới đây, tôi muốn tiếp tục gắn bó với công ty. Theo luật thì Công ty có phải báo trước cho tôi, và thời hạn báo trước là bao lâu?Vì tới hôm nay ngày 09.09.2015 tôi vẫn chưa nhận được thông báo chính thức từ công ty hay phòng Nhân Sự, chỉ có người quản lý trực tiếp nói là: em nên viết đơn xin nghỉ trước khi công ty ra quyết định. Với cá nhân tôi, nếu không muốn tiếp tục làm việc tại công ty thì có phải báo trước với công ty hay không? (Việt Trinh - Nghệ An)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nếu như hết hạn hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động phải báo trước cho người lao động biết. Căn cứ vào Điều 47 Bộ luật Lao động năm 2012 về Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động:"Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động".

Như vậy thì ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn thì người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.Nếu
nh (chị)không muốn tiếp tục làm việc tại Công ty, mà thời hạn làm việc theo hợp đồng vẫn còn, căn cứ theo Điều 37 Bộ luật Lao động năm 2012 thì bạn phải báo trước ít nhất là 30 ngày.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.