Công ty cung cấp dịch vụ về Tin học có vốn điều lệ tối thiểu là bao nhiêu?

Hiện nay, pháp luật chỉ quy định cụ thể một số ngành nghề nhất định khi đăng ký kinh doanh phải có số vốn điều lệ không được ít hơn vốn pháp định.

Hỏi: Tôi có ý định thành lập Công ty Cổ phần cung cấp các dịch vụ dạy Tin học và mua bán máy tính. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải đăng ký số vốn điều lệ tối thiểu là bao nhiêu? (Hoành Sa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 29 Điều 3 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:“Vốn điều lệlà tổng giá trị tài sản do các thành viên đã góp hoặc cam kết góp khi thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh; là tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã bán hoặc đã được đăng ký mua khi thành lập doanh nghiệp đối với công ty cổ phần.”

Đối với ngành nghề kinh doanh của anh (chị), pháp luật không quyđịnh phảiđảm bảo số vốn tối thiểu hay chính là số vốn phápđịnh khi thành lập doanh nghiệp. Trường hợp này, anh (chị) nên xem xét mô hình kinh doanh, số vốnđầu tưcũng như khả năng tài chính của bản thân cũng như của các cổ đông để làm căn cứđăng ký vốnđiều lệ của Doanh nghiệp mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.