Công ty cắt tiền thưởng khi người lao động mang thai

Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động...

Hỏi: Em là nhân viên cũ của công ty cổ phần trực tuyến Đ. Em có làm ở công ty tính đến nay là được 1 năm 3 tháng, đợt này em có xin nghỉ vì em đang mang bầu. Do sức khoẻ yếu nên em không thể tiếp tục đảm bảo công việc nên em xin nghỉ. Trước khi nghỉ em có báo trước 1 tuần với quản lý nhân sự của công ty và em đợi đến khi nào có nhân viên mới thay thế em mới nghỉ. Công ty trả lương hàng tháng cho nhân viên là mùng 10 hàng tháng nhưng mãi đến 12 em mới nhận lương, công ty chỉ trả em tiền làm còn tiền thưởng doanh thu tháng công ty cắt hết. Vậy cho em hỏi là có luật nào quy định khi nhân viên nghỉ thì bị cắt hết tiền thưởng không? (Phạm Quỳnh - Hải Phòng)


Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Điều 103 Bộ Luật lao động quy định về tiền thưởng như sau:“1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở”.

Theo quy định trên, căn cứ tính tiền thưởng là dựa vào kết quả sản xuất kinh doanh trong năm và mức độ hoàn thiện công việc của NLĐ. Mỗi doanh nghiệp sẽ có một quy chế tiềnthưởng riêng và đã được tổchức đại diện tập thể lao động cho ý kiến, được công khai ở nơi làm việc.

Trường hợp của chị, vấn đề quy định tiền thưởng tại công ty chị đang làm việc sẽ có riêng một quy chế tiền thưởng được công khai tại nơi làm việc. Vấn đề của chị liên quan trực tiếp tới quy chế làm việc này nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể. Chị có thể khiếu nại lên Ban giám đốc công ty yêu cầu giải thích rõ lí do cắt tiền thưởng của chị. Chị có thể tham khảo quy chế tiền thưởng riêng của Công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.