Con trai thứ có được thừa kế khi bố mất không đẻ lại di chúc?

Thừa kế tài sản khi bố mất không để lại di chúc...

Hỏi: Tôi là con thứ hai trong nhà.gia đình tôi có 3 người mẹ anh trai và tôi. Bố tôi qua đời đã được 6 năm rồi, khi ông mất không để lại di chúcc gì hết. Hiện tại tôi và vợ con đang thuê nhà trọ ở, mẹ và anh trai ở trong nhà. Hiện tại thì mẹ tôi đã sang quyền sử dụng đất cho anh trai tôi, tôi có được tìm hiểu qua luậtt thừa kế tài sản không có di chúc. Vậy tôi xin hỏi bây giờ tôi muốn được thừa hưởng một phần mảnh đất có được không. Vì khi tôi ra ở riêng thì không được trợ cấp gì hết. Mong luật sư cho tôi ý kiếnvì nhiều lần tôi có đòi hỏi về phần thừa kế nhưng mẹ và anh trai tôi luôn bỏ ngoài tai như không nghe thấy gì hết. ( Trần Toán - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương – Tổ tư vấn pháp luật thừa kế – Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

1. Anh được hưởng những gì?

Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005, trong trường hợp người chết không để lại di chúc hoặc di chúc không hợp pháp thì di sản thừa kế do người chết để lại được chia thừa kế theo pháp luật.

Điều 676 Bộ luật dân sự có quy định về hàng thừa kế theo pháp luật :

" Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết
...
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

Theo những thông tin anh cung cấp thì hàng thừa kế thứ nhất của bố anh hiện tại chỉ cócó 3 người là mẹ anh, anh trai anh và anh. Vì vậy, theo pháp luậttất cả di sản bố anh để lại sau khi đã thực hiện hết những nghĩa vụ của bố anhsẽ được chia đều thành 3 phần cho 3 người đồng thừa kế ( cũng có thể chia không đều nếu tất cả những người đồng thừa kế đều đồng ý).

2. Làm thế nào để lấy được phần thừa kế của mình?

Theo khoản 1 Điều 645, Bộ luật dân sự 2005: Thời hiệu khởi kiện về thừa kế:

“Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình, hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế ”

Theo quy định trên, thời hiệu khởi kiện để anh yêu cầu chia di sản thừa kế bố anh để lại là 10 năm kể từ anh bố anh mất. Vậy nên,hiện tại anh vẫn có quyền khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế của bốanh. Nhưng sau nhiều lần anh ý kiến về việc thỏa thuận chia di sản thừa kế của bố anh mà những người thứa kế khác( mẹ và anh trai anh) không đồng ý, thì anh có thể giải thích rõ cho họ là anh cũng có quyền được hưởng di sản thừa kế và muốn thỏa thuận chia để tránh trường hợp khởi kiện ra Tòa ánthì sẽ ảnh hưởng tới tình cảm gia đình, Còn nếu mẹ và anh trai anh vẫnkhông đồng ýthỏa thuận chia một phần cho anh thì anh có thể làm đơn khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế gửi đến Tòa án nhân dân quận( huyện, thị xã) để được giải quyết theo pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm