Con ngoài giá thú, đăng ký khai sinh như thế nào?

Con sinh ra không xác định được bố sẽ là con ngoài giá thú, khi đăng ký giấy khai sinh, phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh sẽ để trống.

Hỏi: Tôi chuẩn bị sinh con, nhưng hiện đã chấm dứt mọi quan hệ với bố đứa bé. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi con tôi sinh ra mà không muốn ghi thông tin về bố đứa bé thì đăng ký giấy khai sinh như thế nào? (Ngọc Bích - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn Luật HN&GĐ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2015/NĐ-CP về đăng ký quản lý hộ tịch quy định về thủ tục đăng ký khai sinh như sau:

“Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh”.

Như vậy, căn cứ theo khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2015/NĐ-CP, đứa con sinh ra mà không xác định được bố sẽ là con ngoài giá thú và khi đăng ký giấy khai sinh, phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh sẽ để trống.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.