Không đăng ký kết hôn có thể làm khai sinh cho con không?

Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh...

Hỏi: Tôi và bạn gái tôi đám cưới, sống với nhau và có một đứa con chung nhưng chúng tôi chưa đăng ký kết hôn. Hiện tôi và cô ấy đã chia tay, vậy tôi có thể làm khai sinh cho con tôi được không? (Hoàng Thùy - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Do bạn và mẹ của bé không đăng ký kết hôn nên con chung của hai ngườilà con ngoài giá thú. Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú được quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định như sau: "Điều15. Thủ tục đăng ký khai sinh3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh".

Như vậy, trong trường hợp này, bạn không thể tự mình đi đăng ký khai sinh cho con. Tuy nhiên, nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con, bạn có đến nhận con và được sự đồng ý của người mẹ thì con bạn vẫn có thể được đứng tên người cha trong giấy khai sinh của con và con cũng có thể đượcmang họ cha.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.