Con ngoài giá thú đăng ký khai sinh như thế nào?

Con sinh ra không xác định được bố sẽ là con ngoài giá thú, khi đăng ký giấy khai sinh phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh sẽ để trống.

Hỏi: Bạn tôi chuẩn bị sinh con, nhưng hiện chấm dứt mọi quan hệ gì với bố đứa trẻ. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi đứa trẻ sinh ra mà không muốn ghi thông tin về bố đẻ, thì đăng ký giấy khai sinh như thế nào và đăng ký tại đâu? (Đàm Thảo - Hải Phòng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Mỹ Linh -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Nghị định 158/2015/NĐ-CP quy định về đăng ký quản lý hộ tịch để anh (chị) tham khảo, như sau:

“Thẩm quyền đăng ký khai sinh:1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh” (khoản 1 Điều 13).

“Thủ tục đăng ký khai sinh: 3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh” (khoản 3 Điều 15).

Căn cứ theo khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2015/NĐ-CP, đứa con sinh ra mà không xác định được bố sẽ là con ngoài giá thú và khi đăng ký giấy khai sinh, phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh sẽ để trống. Đăng ký Giấy khai sinh cho đứa bé tại ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn hoặc nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho đứa bé, theo quy định tại khoản 1 Điều 13 Nghị định 158/2015/NĐ-CP.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.