Có phải hỗ trợ di dời nhà khi đòi lại đất cho mượn?

Hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, gia đình tôi có cho người bà con ở nhờ trên phần đất vuờn nhà khoảng 10 năm nay (giấy tờ đất hợp pháp do mẹ tôi tên chủ sở hữu). Người bà con của tôi đã cất nhà kiên cố, đồng thời mở quán nhậu kinh doanh trên đất vườn nhà tôi mà không hỏi ý kiến của gia đình tôi (quán nhậu nhỏ, không cần đăng ký).Gần đây tôi có nghe nói nếu muốn đòi lại mảnh đất đó mà người mượn không có điều kiện di dời nhà thì mình phải thanh toán chi phí di dời hoặc tiền hỗ trợ cho họ một nền nhà mới. Vậy tôi muốn hỏi thông tin trên là đúng hay sai? (Thu Minh - Bắ Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 512 Bộ luật dân sự năm 2005, hợp đồng mượn tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho mượn giao tài sản cho bên mượn để sử dụng trong một thời hạn mà không phải trả tiền, còn bên mượn phải trả lại tài sản đó khi hết thời hạn mượn hoặc mục đích mượn đã đạt được.

Trong trường hợp không có thoả thuận về thời hạn mượn, nếu gia đình bạn có nhu cầu đột xuất và cấp bách cần sử dụng tài sản cho mượn thì được đòi lại tài sản đó mặc dù bên mượn chưa đạt được mục đích, nhưng phải báo trước một thời gian hợp lý.

Về vấn đề bồi thường chi phí di dời nhà khi gia đình anh (chị)đòi lại đất. Theo quy định tại khoản 2 Điều 515 và khoản 2 Điều 516 Bộ luật dân sự năm 2005, gia đìnhanh (chị)chỉ có trách nhiệm bồi thường chi phí nếu các bên có thỏa thuận về điều này. Trong trường hợp này, người bà con củaanh (chị)đã cất nhà kiên cố trên phần đất được cho mượn, tức là đã làm tăng giá trị của tài sản. Tuy nhiên, việc xây dựng này không hỏi ý kiến gia đìnhanh (chị), cũng không có thỏa thuận về việc bồi thường chi phí. Do vậy, dù người bà con đó không có điều kiện di dời, gia đìnhanh (chị)cũng không phải bồi thường hay hỗ trợ chi phí di dời khi đòi lại mảnh đất trên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.