Có được ký Hợp đồng thuê đất với thời hạn là 30 năm không?

Do đất mà gia đình bạn có hợp đồng thuê đất (đấu thầu) thuộc quỹ đất công ích của UBND xã nên sẽ việc thuê đất của bạn sẽ phải tiến hành đấu giá QSDĐ theo quy định tại khoản 1 điểm đ Điều 118 Luật đất đai 2013

Hỏi: Gia đình tôi hiện đang ở huyện Mê Linh, TP Hà Nội. Năm 1989 gia đình tôi có ký hợp đồng bao thầu với HTX Phú Hữu, xã Thanh Lâm, huyện Mê Linh, TP Hà Nội về việc sử dụng 2,8ha đất nông nghiệp của nhân dân bỏ hoang để nuôi trồng thủy sản, trồng cây ăn quả... thời hạn hợp đồng là 3 năm ký lại một lần.Hiện nay gia đình chúng tôi muốn ký hợpđồng dài hạn với xã sở tại thì phải làm thủ tục gì và hợpđồng sẽđược ký bao nhiêu năm? Chúng tôi phải nộp những khoản thuế gì? Theo luậtĐấtđai thì Cấp xã cóđược ký hợpđồng với thời hạn cho thuêđất là 30 năm không?(Vũ Hải Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Do đất mà gia đình bạn thuê (đấu thầu) thuộc quỹ đất công ích của UBND xã nên sẽ việc thuê đất của bạn sẽ phải tiến hành đấu giá QSDĐ theo quy định tại khoản 1 điểm đ Điều 118 Luật đất đai 2013:

"Điều118. Các trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất và các trường hợp không đấu giá quyền sử dụng đất

đ) Cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;"

Việc UBND xã là cơ quan có thẩm quyền cho thuê đất trong trường hợp này là chính xác theo quy định tại khoản 3 Điều 59 Luật Đất đai 2013 quy định về thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

Điều59. Thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

"3. Ủy ban nhân dân cấp xã cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn."

Trường hợp của gia đình bạn là thuê đất thuộc quỹ đất công ích của xã nên theo quy định tại khoản 5 Điều 126 Luật Đất đai 2013 quy định về đất sử dụng có thời hạn thì thời hạn tối đa của việc thuê đất trên chỉ là 5 năm :

Điều126. Đất sử dụng có thời hạn

"5. Thời hạn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn là không quá 05 năm"

Như vậy, gia đình bạn sẽ không được quyền thuê đất với thời hạn lâu hơn 5 năm và UBND xã sẽ không có thẩm quyền cho thuê đất với thời hạn 30 năm trở lên vì đây sẽ thuộc thẩm quyền của UBND huyện.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.