Chuyển mục đích sử dụng đất đối với đất địa phương?

Đối với quỹ đất 5% của xã, phường, thị trấn, không được phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp. Thời hạn thuê đất 5% thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn theo quy định trên là 5 năm.

Hỏi: Tôi có thuê một mảnh đất nông nghiệp thuộc quỹ đất 5% của xã. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được chuyển mục đích sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp không? Thời hạn thuê đất là bao nhiêu lâu? (Tiến Thăng - Tuyên Quang).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nông Thị Lan-Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật đất đai năm 2013 để anh (chị) tham khảo như sau:

“Đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích: 1.Căn cứ vào quỹ đất, đặc điểm và nhu cầu của địa phương, mỗi xã, phường, thị trấn được lập quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích không quá 5% tổng diện tích đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản để phục vụ cho các nhu cầu công ích của địa phương…; 3. Đối với diện tích đất chưa sử dụng vào các mục đích quy định tại khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp xã cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá để cho thuê. Thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá 05 năm” ( khoản 1, khoản 3 Điều 132).

Căn cứ theo các quy định viện dẫn trên, đất 5% là đất nông nghiệp. Qũy đất 5% này là quỹ đất dự phòng của UBND xã và được sử dụng vào mục đích công ích. Người sử dụng đất chỉ được thuê đất thuộc quỹ đất công ích 5% của xã, phường , thị trấn để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản. Theo đó, người sử dụng đất thuê đất 5% của xã, phường, thị trấn không được sử dụng đất vào mục đích trái với mục đích đã thuê. Như vậy, anh (chị) sẽ không được phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp đối với quỹ đất 5% của xã, phường, thị trấn. Thời hạn thuê đất 5% thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn theo quy định trên là 5 năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp bất động sảnmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.