Vấn đề đấu thầu cho thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 72 Luật Đất đai thì quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích được cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản

Hỏi: UBND xã Y thông báo công khai là ngày 14/7/2006 sẽ tổ chức đấu thầu cho thuê đất sử dụng vào mục đích nông nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản. Biết tin này, tôi vốn là người gốc tại xã Y nhưng lấy vợ, chuyển hộ khẩu tới sinh sống và làm nông nghiệp tại xã X gần đó đã làm đơn xin tham gia đấu thầu. Ban tổ chức đấu thầu của UBND xã Y từ chối nhận đơn với lý do: tôi không còn là người sinh sống tại địa phương, việc đấu thầu lần đầu chỉ ưu tiên cho những người có hộ khẩu thường trú tại địa phương. Nếu đấu thầu lần đầu mà người trong xã không thuê hết thì lúc đó mới nhận đơn và tổ chức đấu thầu cho cả những người không thuộc xã Y, trong đó có tôi.Tôi cho rằng mặc dù lấy vợ và sinh sống ở xã khác nhưng bố mẹ tôi hiện vẫn đang ở xã Y, còn bản thân tôi từ lúc sinh ra đến khi lấy vợ vẫn sống ở tại đó nên UBND xã Y không thể phân biệt đối xử với tôi như vậy. Ngày 12/7/2006, tôi làm đơn gửi đến Phó Chủ tịch UBND xã (kiêm Trưởng Ban tổ chức đấu thầu) yêu cầu giải quyết cho tôi tham gia đấu thầu, nếu không tôi sẽ khiếu nại lên huyện về việc tổ chức đấu thầu của xã. Tôi muốn hỏi vụ việc của tôi giải quyết như thế nào? (Trần Trang - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật đất đai Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Đơn khiếu nại của anh thuộc thẩm quyền giải quyết của Phó Chủ tịch UBND xã Y (kiêm Trưởng Ban tổ chức đấu thầu). Trước hết, cần phải khẳng định rằng, quỹ đất mà UBND xã Y lên phương án tổ chức đấu thầu cho thuê thuộc quỹ đất công ích do UBND xã quản lý, sử dụng theo quy định tại Điều 72 Luật Đất đai năm 2003. Việc tổ chức đấu thầu, cho thuê là phù hợp với các quy định của pháp luật.

Trường hợp này, Phó Chủ tịch UBND xã cần giải thích cho anh Phong như sau:

Thứ nhất, anh không còn hộ khẩu tại xã Y. Theo quy định tại khoản 2 Điều 72 Luật Đất đai thì quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích được cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản. Căn cứ để xác định là người địa phương, thông thường gắn với hộ khẩu thường trú tại địa phương hoặc xác nhận của UBND xã, phường, thị trấn về việc cư trú lâu dài tại địa phương nhưng chưa có hộ khẩu thường trú. Bởi vậy, tuy anh quê gốc tại xã Y nhưng đã chuyển hộ khẩu đến sinh sống tại xã khác, nên anh không phải là đối tượng để được thuê đất công ích của xã nữa.

Thứ hai, vì anh không còn là người thuộc quyền quản lý về nhân khẩu của xã Y nên trong quy chế về đấu thầu đất công ích để cho thuê, UBND xã Y có quyền đưa ra các thứ tự ưu tiên để nhằm phục vụ quyền lợi cho những người dân địa phương, đặc biệt là các hộ khó khăn, có nhu cầu về đất đai để sản xuất nông nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật đất đai công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.