Chuyển nhượng đất, chồng ký trước, vợ ký sau được không?

Khi công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, vợ chồng phải ký vào hợp đồng, giao dịch trước mặt công chứng viên nhưng pháp luật không bắt buộc các bên phải ký vào hợp đồng trong cùng một ngày.

Hỏi: Năm 2015, vợ chồng tôi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay chúng tôi làm hợp đồng chuyển nhượng đất này thì ngày ra công chứng có buộc cả hai vợ chồng đều ký tên hay tôi ký sẵn trước vào hợp đồng rồi chồng tôi đem ra công chứng được không (vì ngày đó tôi bận việc)? (Phan Bích - TP. Hồ Chí Minh)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Công chứng năm 2014 quy định như sau:

"1. Người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch phải ký vào hợp đồng, giao dịch trước mặt công chứng viên.
Trong trường hợp người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của tổ chức tín dụng, doanh nghiệp khác đã đăng ký chữ ký mẫu tại tổ chức hành nghề công chứng thì người đó có thể ký trước vào hợp đồng; công chứng viên phải đối chiếu chữ ký của họ trong hợp đồng với chữ ký mẫu trước khi thực hiện việc công chứng". (Khoản 1 Điều 48).

"Người yêu cầu công chứng phải ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch. Công chứng viên yêu cầu người yêu cầu công chứng xuất trình bản chính của các giấy tờ theo quy định pháp luật để đối chiếu trước khi ghi lời chứng, ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch".(Khoản 8 Điều 40)

Do đó, vợ chồng anh, chị phải ký vào hợp đồng, giao dịch trước mặt công chứng viên nhưng pháp luật không bắt buộc các bên phải ký vào hợp đồng trong cùng một ngày.

Trường hợp của chị vẫn có cách giải quyết là ngày các bên thỏa thuận ra công chứng ký hợp đồng chuyển nhượng thì chồng chị có thể lên phòng công chứng ký trước, còn chị lên ký sau vào hợp đồng.

Tuy nhiên, chị lưu ý Luật Công chứng quy định thời hạn công chứng không quá hai ngày làm việc; đối với hợp đồng, giao dịch có nội dung phức tạp thì thời hạn công chứng có thể kéo dài hơn nhưng không quá 10 ngày làm việc.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail:[email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị tham khảo bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.