Chia tài sản sau khi ly hôn?

Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này

Hỏi: Bố Mẹ em kết hôn từ năm 1986 (có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn), và có con chung là em (trên 18 tuổi và đã lập gia đình). Hiện tại, Bố Mẹ em đang có mâu thuẫn sâu sắc và có thể dẫn tới ly hôn. Về vấn đề tài sản, đất đai thì nếu ly hôn sẽ được tòa phân chia như nào.Tài sản cụ thể như sau: Bà nội emcó mảnh đất (100m2), và đã cho Bố Mẹtừ năm 1992 nhưng trên giấy tờ cho chỉ có tên Bố em. Ngay sau đó Bố Mẹ embán đi và mua 2 mảnh đất sau: Mảnh đất 75m2 (mua năm 1992), đến năm 2006 mới xây dựng nhà 3, 5 tầng. Nhưng mảnh đất này khi làm giấy tờ mua cũng chỉ có tên của Bố em(chưa làm sổ đỏ).Mảnh đất 86,2m2 (mua năm 1992), đến năm 2000 mới xây nhà cho sinh viên thuê. Hiện tại mảnh đất này vừa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (ngày 27/12/2014) và khi làm cũng chỉ khai mình tên Bố em.Vậy nhờ Công ty giải đáp cho em tài sản sẽ được phân chia như nào nếu Bố Mẹ em ly hôn? Với quá trình cho tặng, mua bán như trên liệu có phải là tài sản riêng của Bố, hay sẽ là tài sản chung của cả 2 vợ chồng? (Hoàng Hà - Hải Phòng)

 Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:Tài sản riêng của vợ, chồng: "1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này".

Khoản 4 Điều 59 Luật HN&GĐ quy định: "Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này".

Thì mảnh đất 100m2 của bà nội bạn chuyển nhượng quyền sử dụng lại cho bố bạn, sau đó bố mẹ bạn bán lấy tiền, mua 2 mảnh đất 75m2 và 86,2m2. Tất cả đều phát sinh trong thời kì hôn nhân nhưng là tài sản riêng của bố bạn vì bà nội chuyển quyền sử dụng cho riêng bố bạn. Tiền thu được từ việc chuyển quyền sử dụng đất và mua hai mảnh đất mới cũng là tài sản hình thànhphát sinh từ tài sản riêng của bố bạn nên cũng là tài sản riêng của bố bạn. Mẹ bạn không có quyền gì đối vói hai mảnh đất này nên theo quy định của pháp luật sẽ không được chia.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.