Cách tính thuế thu nhập cá nhân do bán đất

Thuế suất đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2% trên giá chuyển nhượng

Hỏi: Vợ chồng tôi có định bán lô đất là đất đô thị giá 180 triệu đồng. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải chịu thuế thu nhập cá nhân là bao nhiêu; Nếu có, cách tính thuế và quy định như thế nào? (Như Quỳnh - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật kế toán Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo quy định tại khoản 12 Điều 2 Nghị định 12/2015/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung Điều 22 Nghị định 65/2013 như sau:

Điều 22. Thuế suất

"Thuế suất đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2% trên giá chuyển nhượng".

Như vậy, kể từ ngày 01/01/2015, thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ còn tính bằng cách thức:2% x Giá chuyển nhượng (đồng).

Như vậy, nếu giá chuyển nhượng trên hợp đồng là 180 triệu đồng thì thuế thu nhập cá nhân phải nộp là:12% x 180.000.000 đồng = 3.600.000 đồng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.