Nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Người sử dụng đất khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải nộp thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật.

Hỏi:Nhà tôi có 1 thửa đất, khi xây nhà và làm lại giấy tờ thì nhận được giấy tờ mới bao gồm 1200 m2 đất thổ (kèm nhà) và 40 m2 đất trồng cây lâu năm.Tuy nhiên khi bán nhà cho người khác, tôi bị đánh thuế trên 40 m2 đất trồng cây lâu năm, không được miễn giảm thuế như trường hợp cá nhân có 1 tài sản BĐS duy nhất. Vì bên thuế nói nhà tôi đang sở hữu 2 BĐS, vì vậy phải đóng thuế thu nhập cá nhân trên BĐS thứ 2. Thuế tính ra là hơn 20 triệu. Xin hỏi Luật sư, pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào? (Hoàng Tùng - Bắc Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, các bên phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính về đất đai như sau: thuế thu nhập cá nhân; lệ phí trước bạ và một số phí khác:

1. Thuế thu nhập cá nhân

Khoản 2 Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP quy định về Thu nhập được miễn thuế:

“2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Cá nhân chuyển nhượng có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam theo quy định tại Khoản này phải đáp ứng các điều kiện sau: a) Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó); b) Thời gian cá nhân có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày; c) Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng toàn bộ;”

Theo quy định này, chỉ trường hợp cá nhân có một nhà ở, một đất ở duy nhất thì sẽ được miễn nộp thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất .

Vì thông tin bạn cung cấp, nhà bạn được giấy tờ mới bao gồm 1200 m2 đất thổ (kèm nhà) và 40 m2 đất trồng cây lâu năm. Như vậy nhà bạn có 2 bất động sản.

Những trường hợp có 2 bất động sản trở nên sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định sau:

Thuế suất = 2% x giá trị chuyển nhượng ( Khoản 12 Điều 2 Nghị định 12/2015/NĐ-CP)

Trường hợp của gia đình bạn không thuộc đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất nên khi thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất
và tài sản gắn liền với đất gia đình bạn có nghĩa vụ phải nộp thuế thu nhập cá nhân là 2 % giá trị chuyển nhượng.

2. Lệ phí trước bạ

Theo điều 7 Nghị định 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ, quy định lệ phí trước bạ đối với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất:

Lệ phí trước bạ = 0.5% x diện tích x số tiền/m2 đất theo bảng giá đất của UBND tỉnh quy định.

Ngoài ra, còn lệ phí địa chính, phí công chứng, phí đo đạc lập bản đồ.

Thông thường nếu không có thỏa thuận khác thì bên mua phải chịu lệ phí trước bạ và các loại phí khác như quy định ở phần trên, bên bán phải chịu thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.