Buộc người lao động nghỉ việc với lý do kiểm tra không đạt có phạm luật không?

Trường hợp công ty không tuân thủ đúng quy định của pháp luật về điều kiện thực hiện biện pháp giảm lao động, người lao động nên người lao động có thể khiếu nại đến tổ chức công đoàn cơ sở để có thể được giải quyết khiếu nại.

Hỏi: Vợ tôi đang làm việc cho một công ty Viễn Thông, có ký hợp đồng lao động thời hạn 24 tháng(đến tháng 11/2016). Vừa qua, sau khi công ty cổ phần hóa xong, thì có yêu cầu toàn bộ nhân viên kiểm tra kiến thức. Những nhân viên không vượt qua được kỳ kiểm tra sẽ phải thôi việc. Hiện tại, công ty yêu cầu vợ tôi viết đơn nghỉ việc. Vậy chúng tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình trong trường hợp này? Vợ tôi đang mang thai -5 tháng. (Phạm Hùng - Hà Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 126 Bộ luật Lao động năm 2012 (BLLĐ) quy định về các trường hợp xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động như sau:"Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải:Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng".

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

Những điều cần lưu ý: Như vậy, trường hợp anh nêu, công ty đã không tuân thủ đúng quy định của pháp luật về điều kiện thực hiện biện pháp xử lý kỷ luật sa thải người lao động nên người lao động có thể khiếu nại đến tổ chức công đoàn cơ sở để có thể được giải quyết khiếu nại về vấn đề sa thải.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.