Ai là người có quyền ly hôn khi vợ đang mang thai

Khi ly hôn tại tòa, do con chị hiện tại đã được 37 tháng tuổi nên nếu không thỏa thuận được về quyền nuôi con, tòa sẽ căn cứ vào điều kiện của cha hoặc mẹ để chọn ra người có điều kiện tốt nhất cho đứa trẻ

Hỏi: Tôi và chồng hiện đang có 1 cháu trai 37 tháng và tôi đang mang thai 2 tháng. Cuộc sống vợ chồng không hợp nhau, anh ấy lại có biểu hiện ngoại tình vì người phụ nữ đó nhắn tin nói với tôi (chưa xác nhận), trong suốt 05 năm anh ấy đánh tôi vài lần. Tôi muốn li hôn nhưng bà nội cháu không cho tôi mang con đi, cháu bà bà nuôi. Tôi xin hỏi trong trường hợp của tôi có được quyền nuôi cả 2 con không? (Trường An - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn: "1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan. 2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. 3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Căn cứ vào các quy định trên, khi ly hôn tại tòa, do con chị hiện tại đã được 37 tháng tuổi nên nếu không thỏa thuận được về quyền nuôi con, tòa sẽ căn cứ vào điều kiện của cha hoặc mẹ để chọn ra người có điều kiện tốt nhất cho đứa trẻ. Còn với cháu bé sắp sinh, chị hoàn toàn có quyền nuôi cháu. Dựa vào điều kiện về kinh tế và hoàn cảnh như chị đã nêu ở trên sẽ rất khó khi giành quyền nuôi con. Nếu như thu nhập của chồng chị nhiều hơn thì sẽ rất bất lợi cho chị trong việc giành quyền nuôi con. Bởi lẽ tòa sẽ nhìn vào sự thật khách quan để phân định quyền nuôi con. Trong trường hợp chị không được nuôi con, nếu như trong thời gian chúa sinh sống với bố mà chị thấy rằng cháu không được sự quan tâm chăm sóc thì chị có thể làm đơn yêu cầu tòa thay đổi người trực tiếp nuôi con. Khi đó tòa sẽ xem xét yêu cầu và giải quyết cho chị. Căn cứ:

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.