Chồng thất nghiệp, vợ có quyền nuôi con không?

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Hỏi: Cháu năm nay 27 tuổi, chồng cháu 28 tuổi. Cháu làm kế toán cho 1 doanh nghiệp tư nhân, lương hằng tháng khoảng 5 triệu và đã ký hợp đồng vô thời hạn. Còn chồng cháu hiện đang thất nghiệp gần 1 năm nay. Tụi cháu không đồng nhất về quan điểm sống. Và mỗi lần tranh cãi chồng cháu lại đánh cháu không thương tiếc. Nhưng hiện tại cháu không có bằng chứng. Chỉ có sự chứng kiến nhiều lần của mẹ chồng và chị chồng trong thời gian ở chung. Giờ cháu muốn ly hôn. Nhưng chồng cháu giành quyền nuôi con. Anh ấy có bà con làm ở tòa án. Nơi trực tiếp thụ lý vụ ly hôn của tụi cháu. Hiện tại con của cháu được gần 3 tuổi (28 tháng). Cho cháu hỏi là ly hôn cháu có được nuôi con không? (Nguyễn Hường - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bảo Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 81của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014quy định việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn: "1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng. Để chắc chắn quyền nuôi con thuộc về bạn, bạn có thể đưa ra các bằng chứng chứng minh việc nếu con sống với bố thì sẽ không được phát triển trong môi trường tốt như:Chồng bạn hay có hành vi bạo lực gia đình ảnh hưởng đến sự hình thành nhân cách của con.Chồng bạn đang thất nghiệp, không đủ khả năng kinh tế để nuôi con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.