Thuận tình ly hôn và quyền nuôi con 03 tháng tuổi

Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Hỏi: Hiện tại em và chồng đang du học tại nước ngoài. Nhưng do không thể tiếp tuc cuộc sống hôn nhân chúng em đồng tình li hôn. Duy chỉ có sự không đông nhất trong quyền nuôi con. Em mới sinh em bé vào 21/07/2015. Em muốn nhận quyền nuôi con nhưng chồng em cũng muốn giành quyền nuôi con. Vì hiện tại em và chồng đều ở nước ngoài nên không thể trực tiếp nuôi con. Phải gửi ông bà chăm sóc, trong truong hợp này thì ai sẽ được nuôi con? (Thu Oanh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn mới sinh con vào 21/07/2015 tính đến nay con mới được 03 tháng tuổi và hai vợ chồng bạn không thỏa thuận được quyền nuôi con. Chúng tôi xin tư vấn về quyền nuôi đứa con 3 tháng tuổi là con chung của hai vợ chông bạn như sau:
Theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:
"1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Như vậy, nếu bạn thật sự muốn nuôi con, có đầy đủ điều kiện để nuôi con hoặc vợ chồng chị không có thỏa thuận khác thì chị sẽ có quyền trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng cháu. Người chồng không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng đảm bảo lợi ích của con dựa trên căn cứ như thu nhập của chồng, điều kiện xã hội,... đến khi cháu đủ tuổi thành niên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.