Xử phạt khi đăng ký thay đổi trụ sở doanh nghiệp quá hạn

Luật sư tư vấn về việc thay đổi đăng ký kinh doanh...

Hỏi: Trong tháng 7 vừa qua công ty tôi có thay đổi trụ sở chính của công ty tới 1 địa chỉ khác cũng thành phố Hải Phòng nhưng khác quận. Tuy nhiên do bận quá nhiều việc nên đến bây giờ công ty tôi vẫn chưa làm được thay đổi đăng ký kinh doanh của công ty. Tôi muốn hỏi như vậybên tôi có bị phạt hay vi phạm điều gì không? Và có cần trình công văn giải trình về vấn đề thay đổi đăng ký kinh doanh muộn lên sở kế hoạch và đầu tư không? (Nguyễn Hoàng - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 31 Luật doanh nghiệp 2014:Đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp: "1. Doanh nghiệp phải đăng ký với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp quy định tại Điều 29 của Luật này.(Điều 29. Nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp:1. Tên doanh nghiệp và mã số doanh nghiệp;2. Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp.....);2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi;3. Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ. Trường hợp từ chối thì phải thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết. Thông báo phải nêu rõ lý do; các yêu cầu sửa đổi, bổ sung (nếu có)".

Như vậy, trong 10 ngày kể từ ngày có thay đổi, doanh nghiệp phải có trách nhiệm đăng ký thay đổi.

Điều 21 Nghị định 155/2013 quy định xử phạt với hành vi vi phạm quy định về thời hạn đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp: "1.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp không đúng thời hạn quy định; 2.Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vikhông đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp sau 10 ngày kể từ ngày có quyết định thay đổi; 3.Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi các nội dung đăng ký doanh nghiệp theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này".

Như vậy, nếu không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ, doanh nghiệp sẽ bị phạt ở mức 3,5 triệu, và bịbuộc đăng ký thay đổi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.