Kinh doanh không đúng địa điểm kinh doanh phạt thế nào?

Kinh doanh không đúng địa điểm kinh doanh sẽ bị xử phạt ...

Hỏi: Công ty tôi đăng ký trụ sở kinh doanh tại địa chỉ A, nhưng do tôi kinh doanh không thuận lợi nên muốn chuyển địa điểm kinh doanh sang địa chỉ B. Đề nghị Luật sư tư vấn tôi có cần làm thủ tục thông báo với Sở Kế hoạch đầu tư và nếu không làm thì mức phạt như thế nào? (Phạm Văn Nam - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Tùng Hoa - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định:

“Nội dung giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp: Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp; số điện thoại, số fax, thư điện tử (nếu có)” (khoản 2 Điều 24)

“Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trong những nội dung sau đây: c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp” (điểm c khoản 1 Điều 32)

“Trụ sở chính của doanh nghiệp

Trụ sở chính của doanh nghiệp là địa điểm liên lạc của doanh nghiệp trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, ngách, hẻm, ngõ phố, phố, đường hoặc thôn, xóm, ấp, xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có)” (Điều 43)

Nghị định 124/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ người tiêu dùng:

“Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, công ty anh muốn thay đổi trụ sở trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì đều phải làm thủ tục thông báo thay đổi lên Sở kế hoạch đầu tư theo Điều 32 Luật Doanh nghiệp năm 2014. Đối với hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì chị có thể bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, nếu công ty chị thay đổi trụ sở trong trường hợp khác quận huyện còn phải làm thủ tục chốt thuế theo quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.