Xác định tài sản riêng của bố khi có 3 người vợ?

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân

Hỏi: Bố tôi có 03 người vợ, vợ cả có 03 người con trai và đã lập gia đình. Bố tôi đã làm thủ tục ly hônlấy vợ 2 sinh được 2 người con (đang học đại học). 04 năm trước vợ 2 chết, sau đó bố em lấy vợ 3. Sau khi kết hôn với vợ 3 thì bố em làm thủ tục cấp GCNQSD đất do thừa kế của ông nội em. GCNQSD đất mang tên bố tôi, tôi làm thủ tục mua bán công chứng mảnh đất đó giữa tôi và bố tôi thì phòng công chứng không chấp nhận. Yêu cầu về xin phòng TN&MT xác nhận mảnh đất là tài sản riêng của bố tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, mảnh đất đó có phải tài sản riêng của bố tôi không? (Nguyễn Hoàng - Vĩnh Phúc)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân gia đinh Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo các thông tin bạn cung cấp thì bố anh (chị) thừa kế riêng mảnh đất của ông nội anh (chị) (dù trong thời kỳ hôn nhân hay không), Khoản 1, Điều 43, Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

"Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng".

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên bố bạn và phòng TN&MT xác nhận là tài sản riêng dù bố bạn đang trong thời kỳ hôn nhân thì mảnh đất hoàn toàn thuộc sở hữu riêng của bố bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.