Việt kiều xuất cảnh khỏi Việt Nam, có gì khó?

Công dân VN chưa được phép xuất cảnh nếu đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang có nghĩa vụ thi hành bản án.

Hỏi: Vợ chồng tôi định cư tại nước ngoài và có dự định về Việt Nam (VN) một thời gian. Tôi nghe nói có nhiều trường hợp gặp khó khăn khi xin xuất cảnh trở lại nước ngoài. Đề nghị Luật sư tư vấn, Việt Kiều xuất cảnh khỏi VN có trường hợp nào không được phép xuất cảnh khỏi VN? (Kim Anh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Mỹ Linh-Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Nghị định 05/2000/NĐ-CP quy định về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân VN để anh (chị) tham khảo, như sau:

“Công dân VN chưa được phép xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây: a) Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang có nghĩa vụ thi hành bản án hình sự hoặc đang bị cơ quan điều tra yêu cầu chưa cho xuất cảnh hoặc chưa cấp hộ chiếu để phục vụ công tác điều tra tội phạm; b) Người đang có nghĩa vụ thi hành bản án; chờ để giải quyết các tranh chấp về dân sự, kinh tế, hành chính (HC); chờ để thi hành quyết định xử phạt HC; đang có nghĩa vụ nộp thuế hoặc các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật VN, trừ các trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản, bảo lãnh bằng tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó; c) Người đã vi phạm (VP) quy chế xuất nhập cảnh bị xử phạt từ cảnh cáo HC trở lên thì chưa được xuất cảnh trong thời gian từ một đến năm năm tính từ ngày bị xử lý VP; d) Người bị nước ngoài trục xuất vì VP pháp luật của nước sở tại, nếu hành vi đó là nghiêm trọng, có hại cho lợi ích và uy tín của VN thì chưa được xuất cảnh trong thời gian từ một đến năm năm, tính từ ngày trở về VN; đ) Người mà Bộ Y tế đề nghị chưa cho xuất cảnh vì lý do y tế; e) Các trường hợp khác vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội” (khoản 1 Điều 14).

Như vậy, chỉ những trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 14 Nghị định 05/2000/NĐ-CP thì mới chưa được phép xuất cảnh khỏi VN. Ngoài các trường hợp trên, Việt Kiều có thể xuất cảnh bình thường.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.