Có được cấm giám đốc xuất cảnh khi công ty chưa thi hành án?

Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó

Hỏi: Tôi khởi kiện công ty MKI do công ty này sa thải tôi trái pháp luật và được tòa án cấp phúc thẩm xử tôi thắng kiện. Tòa án buộc công ty MKI phải bồi thường cho tôi số tiền là 900 triệu đồng. Đến nay công ty vẫn chưa thi hành án cho tôi mà tôi được biết giám đốc công ty chuẩn bị sang Pháp. Tôi lo giám đốc công ty bỏ trốn mà không bồi thường cho tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấm giám đốc công ty đi nước ngoài không? (Lê Hồng Ngọc - Nghệ An)

c
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành ngày 17 tháng 08 năm 2007 quy định về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam quy định như sau:
“Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.
2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.
3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.
4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợpđặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.
5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.
6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.
7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ”.

Như vậy, đối với trường hợp của anh (chị) thì người đang có nghĩa vụ chấp hành bản án trả lại số tiền 900 triệu cho anh (chị) là Công ty MKI (pháp nhân). Do đó, nếu công ty chưa bồi thường cho anh (chị) thì anh (chị) có quyền làm đơn yêu cầu đến cơ quan thi hành án có thẩm quyền để thi hành án buộc Công ty A (pháp nhân) trả lại tiền cho anh (chị).
Giám đốc công ty MKI không phải là người có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ đối với anh (chị) theo bản án nên không có cơ sở đề nghị xem xét cấm xuất cảnh đối với giám đốc này.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.