Tư vấn về tranh chấp về tăng giá thuê tại kiot

Khi điều chỉnh giá thuê nhà thì công ty phải đưa ra hợp đồng thuê nhà và phải có sự thỏa thuận và đồng ý của người thuê thì việc điều chỉnh giá thuê mới hợp pháp theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Tôi là tiểu thương buôn bán tại chợ và hiện nay thành phố đang xây dựng một trung tâm thương mại do công ty cổ phần B đầu tư. Tôi đã thuê một kiot bán hàng tại trung tâmdiện tích 3,4 m2 giá là 398.087.000, sau khi đóng 30 triệu trước khi ký hợp đồng thuê 47.770.000 đợt hai. Vấn đề xảy ra là công ty đã tăng lên 100 triệu tiền thuê và trong bản vẽ hồi trước quầy thuốc tầng 1 nhưng giờ lại gọi là tầng hầm. Tôi chưa biết có trung tâm thương mại nào cho chợ ở tít tầng hầm cả. Họ không thông báo trực tiếp cho tôi biết khi ngày 7/11 diễn ra cuộc thông báo lý do này, tôi chỉ thấy người ta rủ nhau đi thì tôi mới biết là có họp. Khi họp cũng chẳng có giám đốc điều hành đâu, chẳng có văn bản nào đưa cho chúng tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp nào thì bên bán được điều chỉnh giá bán. Khi điều chỉnh giá như thế này thì bên công ty có phải đưa giấy tờ gì cho tôi không? (Thu Mai - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật đan sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hợp đồng của anh (chị) ở đây là hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục đích thương mại. Theo quy định của Bộ Luật dân sự năm 2005 và Nghị định 71/2010/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở thì công ty cổ phần B chỉ có quyền tăng giá thuê khi có sự thỏa thuận và sự đồng ý của bạn về việc tăng giá thuê.

Khi điều chỉnh giá thuê nhà thì công ty phải đưa ra hợp đồng thuê nhà và phải có sự thỏa thuận và đồng ý của anh (chị) thì việc điều chỉnh giá thuê mới hợp pháp theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp này, hai bên có thể làm một hợp đồng thuê mới trong đó quy định rõ giá thuê. Trong trường hợp không làm hợp đồng thuê mới thì anh (chị) và công ty cổ phần B có thể làm một phụ lục hợp đồng thuê nhà sửa đổi, bổ sung quy định về việc tăng giá thuê (phụ lục này đi kèm với hợp đồng chính là hợp đồng thuê nhà đã được kí kết giữa hai bên trước đó).

Còn trong trường hợp, công ty cổ phần B vẫn tiếp tục tăng giá thuê mà không có sự đồng ý của anh (chị) thì anh (chị) hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 498 Bộ luật dân sự trong trường hợp bên cho thuê “Tăng giá thuê nhà bất hợp lý”.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.