Luật sư tư vấn: kinh doanh internet đóng tiền điện theo giá nào?

Luật sư tư vấn về kinh danh internet...

Hỏi: Bên tôi có thuê lại một nhà nguyên căn, sau đó share lại cho thuê từng phòng. Có người thuê lại tầng trệt của tôi và mở quán game playstation. Sau đó có người bên công ty nước đến kiểm tra và cậu bé nhân viên trông quán game (người thuê làm phòng game, tôi và cả chủ nhà không có ở đó) do không biết đã kí vào biên bản kiểm tra.Sau đó, tôi thấy hóa đơn tiền nước của nhà tôi thuê bị áp vào giá nước kinh doanh. Trường hợp của bên tôi như vậy thì nên giải quyết làm sao cho hợp lý? (Nguyễn Minh - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định của bộ luật dân sự có quy định về điều kiện giao dịchhiệu lực :

"Điều122.Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự:1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định".

Căn cứ vào quy định trên thì chủ thể tham gia giao dịch phải có năng lực hành vi dân sự thì giao dịch này mới có hiệu lực. Tuy nhiên, giao dịch của anh là liên quan đến giao dịch giữa hộ kinh doanh và phía công ty điện lực. Do đó, chủ thể có thẩm quyền ký kết hợp đồng này phải là chủ hộ kinh doanh thì hợp đồng giữa hộ kinh doanh của anh với công ty điện lực mới có giá trị pháp lý. Còn người kia chỉ là người làm thuê nên sẽ không làm phát sinh hiệu lực của hợp đồng.

Trong trường hợp này anh có thể làm đơn gửi lên Tòa án nhân dân yêu cầu Tòa án tuyên giao dịch vô hiệu do vi phạm về mặt chủ thể.

Theo quy định tại điều 8 thông tư 16/2014/TT-BTC quy định những trường hợp phải áp dụng giá bán lẻ điện cho kinh doanh :

"Điều 8. Giá bán lẻ điện cho kinh doanh:Giá bán lẻ điện cho kinh doanh áp dụng đối với bên mua điện sử dụng điện cho mục đích kinh doanh, dịch vụ bao gồm:1. Cửa hàng kinh doanh, dịch vụ, siêu thị, hội chợ, cơ sở kinh doanh thương mại bán buôn, bán lẻ vật tư, hàng hoá.2. Cơ sở kinh doanh tiền tệ, chứng khoán, ngân hàng thương mại, quỹ tiết kiệm, công ty tài chính, công ty chứng khoán.3. Cơ sở hoạt động kinh doanh của công ty truyền thông, viễn thông, truyền hình; cơ sở hoạt động trong lĩnh vực thông tin, bưu chính (trừ dịch vụ bưu chính phổ cập, dịch vụ bưu chính bắt buộc là các dịch vụ công ích).4. Công ty xổ số.5. Tổ chức hoạt động bảo hiểm (trừ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế).6. Cơ sở du lịch, cửa hàng nhiếp ảnh, vũ trường, nhà hàng karaoke, massage.7. Cửa hàng ăn uống, giải khát, uốn tóc, giặt là, may đo, rửa xe.8. Hoạt động quảng cáo của các cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ.9. Cơ sở sửa chữa, tân trang ô tô, xe máy, phương tiện vận tải, hàng tiêu dùng và đồ dùng gia đình.10. Khách sạn, nhà nghỉ, nhà khách của các tổ chức, cá nhân; nhà cho thuê sử dụng điện ngoài mục đích sinh hoạt do chủ nhà ký hợp đồng mua điện.11. Phòng bán vé, trạm giao nhận hàng, phòng đợi (kể cả sảnh chờ) cửa hàng, quầy bán hàng hoá thuộc các sân bay, nhà ga, bến xe, bến cảng.12. Trạm thu phí giao thông, điểm trông giữ xe.13. Kho chứa hàng hoá trong quá trình lưu thông.14. Văn phòng, trụ sở quản lý của các tập đoàn, tổng công ty và công ty, trừ những trường hợp sử dụng điện quy định tại Khoản 5 Điều 7 Thông tư này.15. Văn phòng đại diện của các tổ chức kinh doanh, trung tâm dịch vụ khách hàng; công ty tư vấn; văn phòng công chứng.16. Bộ phận kinh doanh của các đơn vị hoạt động trong lĩnh vực văn hoá, nghệ thuật, thể dục thể thao, nhà văn hoá, thông tin, nhà thi đấu thể thao, viện bảo tàng, triển lãm.17. Cơ sở kinh doanh thể dục thể thao.18. Nhà hát, công ty biểu diễn; công ty chiếu bóng và rạp chiếu bóng; rạp xiếc".

Căn cứ vào quy định trên thì ở trong điều 8 của thông tư này thì cửa hàng của anh tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể là kinh doanh dịch vụ internet thì trong trường hợp này anh vẫn phải đóng điện theo giá điện kinh doanh.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.