Tư vấn về thế chấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với ngân hàng

Điều 384 Luật dân sự 2005 quy định về Nghĩa vụ của bên thế chấp tài sản.

Hỏi: ​Bố mẹ tôi có thế chấp 1 sổ đỏ (quyền sử dụng đất) ở Ngân hàng Agribank vẫn trong hợp đồng thì bố mình bị bệnh qua đời. Luật sư cho tôi hỏi hợp đồng tín dụng đã mua bảo hiểm có được miễn giảm khoản vay không? (Huy Hoàng - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 384 Luật dân sự 2005 quy định về Nghĩa vụ của bên thế chấp tài sản như sau: "Bên thế chấp tài sản có các nghĩa vụ sau đây: 1. Bảo quản, giữ gìn tài sản thế chấp; 2. Áp dụng các biện pháp cần thiết để khắc phục, kể cả phải ngừng việc khai thác công dụng tài sản thế chấp nếu do việc khai thác đó mà tài sản thế chấp có nguy cơ mất giá trị hoặc giảm sút giá trị; 3. Thông báo cho bên nhận thế chấp về các quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp, nếu có; trong trường hợp không thông báo thì bên nhận thế chấp có quyền huỷ hợp đồng thế chấp tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại hoặc duy trì hợp đồng và chấp nhận quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp; 4. Không được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp."

Trong trường hợp của bạn, tài sản thế chấp là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, là tài sản chung của bố mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân, khi bố bạn bị bệnh qua đời thì nghĩa vụ đối với bên thế chấp là ngân hàng Agribank sẽ được mẹ bạn thực hiện. Hiện nay pháp luật chưa quy định về việc mua bảo hiểm sẽ được miễn giảm khoản vay đối với trường hợp vay vốn bằng thế chấp đối với ngân hàng. Vậy nếu đến hạn thực hiện nghĩa vụ dân sự là chi trả khoản vay thì gia đình bạn vẫn phải thực hiện đúng nghĩa vụ đối với bên nhận thế chấp là ngân hàng Agribank.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.