Tư vấn về quyết định hình phạt trong trường hợp tái phạm

Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, em có anh trai vừa đi cải tạo về tội trộm cắp tài sản về, được hơn 1 tháng thì anh trai em lại vi phạm và cơ quan điều tra đã triệu tập anh trai em tới cơ quan điều tra để làm việc nhưng anh trai em không chấp hành mà lại trốn tránh cơ quan điều tra. Vậy em muốn hỏi anh trai em trốn tránh thì sau này sẽ bị sử phạt như thế nào? (Thu Trang - Bắc Ninh)

  >>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Đối với trường hợp của anh trai bạn, đã bị kết án về tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự, thi hành bản án với hình phạt là cải tạo không giam giữ. Theo quy định tại Điều 64 Bộ luật hình sự năm 1999, trong thời hạn 1 năm sau khi chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ, anh trai bạn sẽ đương nhiên được xóa án tích. Tuy nhiên,sau khi chấp hành hình phạt được 01 tháng, anh trai bạn lại có hành vi vi phạm, như vậy anh trai bạn chưa được xóa án tích.

Nếu trong thời hạn chưa được xóa án tích mà lại phạm tội do cố ý, hoặc phạm tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng do vô ý thì được coi là tái phạm.

Theo quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999 thì " Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".

Như vậy, anh trai bạn đã phạm tội trộm cắp tài sản, đã bị chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ, chưa được xóa án tích mà tiếp tụcvi phạm. Đồng thời, anh trai bạn lại trốn tránh, không có thái độ hợp tác, không thành thật khai báo. Do vậy, khi quyết định hình phạt, anh trai bạn sẽ bị áp dụng thêm tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự. Trong trường hợp này hình phạt được áp dụng là phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.