Chưa được xóa án tích mà lại phạm tội sẽ bị xử phạt ra sao?

Nếu chưa được xoá án tích mà phạm tội mới, thì thời hạn để xoá án tích cũ tính từ ngày chấp hành xong bản án mới. Việc chấp hành xong bản án bao gồm việc chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án.

Hỏi: Anh trai cháu đã bị 3 tiền án về tội ăn cắp tài sản. Tháng 2/2012 anh cháu được tha về do giảm án. Nhưng đến tháng 04/2012 lại tiếp tục phạm tội trộm cắp tài sản người dân, không gây thương tích, không chống người thi hành công vụ. Vậy anh cháu có thể bị tù bao nhiêu năm nữa? (Thị Linh - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Việc anh bạn bị kết án bao nhiêm năm tù căn cứ vào giá trị tài sản anh bạn trộm cắp và hành vi phạm tội có các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ hay không.

Theo Điều 138 Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009) quy định về Tội trộm cắp tài sản như sau: "1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từhai triệu đồngđến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dướihai triệu đồngnhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Có tổ chức; b)Có tính chất chuyên nghiệp; c)Tái phạm nguy hiểm; d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm; đ) Hành hung để tẩu thoát; e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng; g)Gây hậu quả nghiêm trọng. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng; b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân: a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên; b) Gây hậu quả đặc biệtnghiêm trọng. 5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng".

Anh trai bạn đã từng bị kết án về tội trộm cắp tài sản, chưa được xóa án tích mà còn tiếp tục vi phạm nên có thể thuộc trường hợp tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm theo quy định tại Điều 149 Bộ luật hình sự. Đây là một tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự.Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ và chúng tôi cũng không thể trả lời chính xác cho bạn là anh bạn phải ngồi tù cụ thể bao nhiêu năm vì khi xét xử Tòa án sẽ căn cứ vào hành vi phạm tội, các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ, nhân thân người phạm tội, thái độ ăn năn, mức độ thành khẩn... để ra quyết định. Bạn có thể đối chiếu hành vi phạm tội của anh mình để biết được anh bạn phạm tội theo khoản nào của Điều 138, từ đó có thể xác định được khung hình phạt là bao nhiêu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.