Tư vấn về phân chia tài sản trong thời gian sống chung không đăng ký kết hôn?

Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

Hỏi: Ba tôi và đã sống chung với nhau hơn 20 năm và đã có 1 đứa con chung. Nhưng hai người lại không đăng ký kết hôn, và Ba tôi cũng ko có tên trong hộ khẩu gia đình. (Ba tôi về sống với gì và ở trên đất đai riêng của gì). Vậy luật Sư cho tôi hỏi những tài sản vật chất sau khi sống chung với nhau mới có (nhà cửa, tiền bạc vv..) thì sẽ được phân chia thế nào? (Nguyễn Sơn - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin bạn trình bày thì ba bạn và dì đã sống chung với nhau hơn 20 năm. Ba bạn và dì không có đăng ký kết hôn cho nên pháp luật không công nhận quan hệ hôn nhân của ba bạn và dì,không công nhận họ là vợ chồng.

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định tại điều 14, 15, 16 quy định như sau:"Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.2. Trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng sau đó thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm đăng ký kết hôn.Điều 15. Quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con trong trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.Quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định của Luật này về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập".

Như vậy, tài sản chung của ba và dì bạn sẽ được chia theo thỏa thuận giữa các bên và đảm bảo quyền lợi ích hợp pháp của dì bạnvà con. Bạn có cung cấp thông tin mảnh đất là của riêng dì bạn và có từ trước khi ba và dì bạn sống chung nên nó thuộc sở hữu riêng của dì bạn . Với những tài sản mà sau khi ba và dì bạn (nhà cửa, tiền bạc...)sống chung mới có, do công sức đóng góp của của 2 người xây dựng, duy trì, tạo lập thì thuộc sở hữu chungcủa 2 người.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.